Latest Marathi News Updates

निलंबित आमदार पोहोचले विधानसभेत , सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयावर सभागृहात गदारोळ

निलंबित आमदार पोहोचले विधानसभेत , सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयावर सभागृहात गदारोळ

मुंबई: महाराष्ट्र विधानसभेत गुरुवारी पुन्हा एकदा गदारोळ झाला. आम्ही तुम्हाला सांगूया की, गेल्या वर्षी जुलै 2021 मध्ये पावसाळी अधिवेशनात भाजपच्या 12 आमदारांना सभापतींनी निलंबित केले होते. त्या 12 आमदारांपैकी एक आमदार गुरुवारी सभागृहात उपस्थित होता. त्यामुळे प्रश्नोत्तराचा तास संपेपर्यंत सभागृहाचे कामकाज तहकूब करण्यात आले.

काही दिवसांपूर्वी सुप्रीम कोर्टाने या 12 आमदारांचे निलंबन रद्द केले होते. गुरुवारी शिवसेनेचे आमदार भास्कर जाधव यांनी असा दावा केला की न्यायव्यवस्था विधिमंडळाच्या कामकाजात हस्तक्षेप करू शकत नाही, परंतु नंतर त्यांनी आमदारांना मागे घेण्यास विरोध नसल्याचे सांगितले आणि निलंबनाच्या ठरावाची स्थिती जाणून घ्यायची आहे.

जुलै 2021 मध्ये पावसाळी अधिवेशनाचा उर्वरित कालावधी संपेपर्यंत या सदस्यांना निलंबित करण्याचा प्रस्ताव कायद्याच्या दृष्टीने “असंवैधानिक आणि तर्कहीन” असल्याचे न्यायालयाने म्हटले होते. योगेश सागर, संजय कुटे, आशिष शेलार, अभिमन्यू पवार, गिरीश महाजन, अतुल भातखळकर, पराग अलवाणी, हरीश पिंपळे, जय कुमार यांनी तत्कालीन पीठासीन अधिकारी जाधव यांच्याशी गैरवर्तन केल्याप्रकरणी सभापतींच्या दालनात भाजपचे १२ आमदार रावल, नारायण कुटे यांच्या निलंबनाची कारवाई केली

सभागृहात विरोधी आमदारांच्या उपस्थितीबाबत प्रश्न उपस्थित करत जाधव यांनी गुरुवारी प्रश्नोत्तराच्या तासात आमदार सागर यांच्या कामकाजात सहभाग घेण्यावर आक्षेप घेतला. एक वर्षाचा निलंबन कालावधी पूर्ण होण्यापूर्वीच आमदारांना सभागृहात प्रवेश कसा दिला, असा सवाल जाधव यांनी केला.

ते म्हणाले की, आमदारांना विधानसभेने निलंबित केले आहे आणि न्यायपालिका विधिमंडळाच्या कामकाजात हस्तक्षेप करू शकत नाही. यानंतर विरोधी पक्षाचे सदस्य आणि सत्ताधारी पक्षाच्या आमदारांनी जागेजवळ जाऊन गोंधळ घातला. त्यानंतर उपसभापती नरहरी झिरवाळ यांनी सभागृहाचे कामकाज प्रश्नोत्तराचा तास संपेपर्यंत तहकूब केले.

शिवसेनेचे काय म्हणणे आहे?

सभागृहाचे कामकाज पुन्हा सुरू झाल्यावर जाधव म्हणाले की, आपण भाजप आमदारांच्या माघारीच्या विरोधात नाही, मात्र निलंबनाबाबत मंजूर झालेल्या ठरावाची स्थिती जाणून घ्यायची आहे. ते म्हणाले की, महाराष्ट्र सरकार आणि विधिमंडळाने विधानसभेच्या अधिकारांच्या रक्षणासाठी बोलायला हवे होते. या प्रस्तावाची स्थिती काय आहे, याची माहिती सभागृहाला द्यायला हवी होती.

दरम्यान, आशिष शेलार म्हणाले की, न्यायालयाच्या 89 पानी निकालामुळे विधिमंडळाच्या अधिकारात हस्तक्षेप होत नाही. ते म्हणाले की, न्यायालयाने निलंबनाचा कालावधी बेकायदेशीर आणि असंवैधानिक असल्याचे म्हटले आहे, तर विधिमंडळाने 12 आमदारांचे म्हणणे ऐकले नाही.

भाजप आमदार म्हणाले की, महाविकास आघाडी (एमव्हीए) सरकारच्या “अहंकार” मुळे राज्य विधिमंडळाला सर्वोच्च न्यायालयात पेच सहन करावा लागला. यावर राज्याचे संसदीय कामकाज मंत्री अनिल परब यांनी हा प्रस्ताव बेकायदेशीर आणि घटनाबाह्य ठरवला नसून केवळ निलंबनाच्या कालावधीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले असल्याचा दावा केला.

Leave a Reply