Latest Marathi News Updates

उन्हाळ्यात मुलांना गर्मीच्या समस्यांपासून वाचवायचे असेल तर त्यांना ‘हे’ पेय बनवून द्या, मुलं राहतील उन्हाळ्यात पण निरोगी

उन्हाळ्यात मुलांना गर्मीच्या समस्यांपासून वाचवायचे असेल तर त्यांना ‘हे’ पेय बनवून द्या, मुलं राहतील उन्हाळ्यात पण निरोगी

आता कडक उन्हाळी हंगाम सुरू होणार आहे आणि आता हळूहळू मुलांच्या  शाळा सुद्धा सुरू होत आहेत. मार्च महिना सुरु होताच प्रखर उन्हाने सर्वजण हैराण झाले आहेत. उष्ण वारे उष्माघात होण्यासाठी पुरेसे आहेत. अशा परिस्थितीत, उन्हाळ्यात मुलांना निरोगी आणि मजबूत ठेवण्यासाठी त्यांना योग्य आहार, आरोग्यदायी पेये देणे खूप महत्वाचे आहे.

शाळा असो की होम पार्क, कडक उन्हातही मुलं खेळायला मागे बघत नाहीत. अशा परिस्थितीत मुलांना डिहायड्रेशनपासून दूर ठेवण्यासाठी पाण्यासोबतच काही आरोग्यदायी पेयेही दिली पाहिजेत, जेणेकरून त्यांच्या शरीरात पाण्याची कमतरता भासू नये आणि त्यांना पुरेसे पोषणही मिळेल. त्यामुळे मुलांना नेहमी हायड्रेट ठेवण्यासाठी खालील पेय रोज द्या.

लिंबूपाणी

उन्हाळ्यात मुलांना लिंबूपाणी जरूर द्यावे. लिंबू हे व्हिटॅमिन सी चा एक उत्कृष्ट स्त्रोत आहे, जे कडक उन्हातही मुलांना ताजेतवाने ठेवते. यासोबतच मुलांची रोगप्रतिकारशक्तीही वाढेल. एका ग्लास पाण्यात अर्ध्या लिंबाचा रस पिळून घ्या. त्यात एक चमचा साखर आणि थोडे मीठ घाला. ते मिक्स करून घराबाहेर जाण्यापूर्वी मुलांना द्या. जास्त बर्फ घालू नका, कारण जास्त थंड प्यायल्यास घशाचा संसर्ग होऊ शकतो.

स्ट्रॉबेरी मिल्कशेक 

स्ट्रॉबेरी हे लहान मुलांचे आवडते फळ आहे. त्यांना हेल्दी स्ट्रॉबेरी मिल्कशेक द्या. काही स्ट्रॉबेरी मिक्सरमध्ये टाका. त्यात एक ग्लास दूध, साखर आणि काही ड्राय फ्रुट्स घाला. ते चांगले मिक्स करा . जर तुम्हाला हवे असेल तर तुम्ही त्यात फ्रेश क्रीम देखील घालू शकता. यामुळे मिल्कशेकची चव वाढेल आणि मुलांनाही तो प्यायल्याने ऊर्जा आणि शक्ती मिळेल.

मँगो शेक 

उन्हाळ्यात मुले आंब्याची आतुरतेने वाट पाहत असतात. कापलेले आंबे खाण्यासोबतच तुम्ही त्यापासून हेल्दी पेय देखील बनवू शकता. मँगो शेक हा मुलांना रिफ्रेश करण्याचा आरोग्यदायी मार्ग आहे. हे बनवायलाही खूप सोपे आहे. मिक्सरमध्ये एक कप दूध आणि काही ताज्या पिकलेल्या आंब्याचा पल्प टाका आणि चांगले मिसळा. त्यात साखर किंवा मध घालता येईल. ग्लासात काढल्यानंतर त्यात काही ड्रायफ्रुट्स चे बारीक तुकडेही टाकता येतात. आंब्यामध्ये असलेले पोषक घटक मुलांचे आरोग्य राखतील.

गुलकंद मिल्कशेक

गुलकंद मिल्कशेक प्यायल्याने शरीर आतून थंड राहते. उष्माघाताची समस्या टाळते. गुलाबाच्या पाकळ्यांपासून गुलकंद तयार केला जातो. पानातही याचा मोठ्या प्रमाणात वापर केला जातो. तुमच्या घरात गुलाबी किंवा लाल रंगाचे गुलाब असतील तर तुम्ही मुलांसाठी गुलकंद मिल्कशेक घरीच बनवू शकता. तुम्ही गुलकंद सरबत देखील खरेदी करू शकता. 

Leave a Reply