Latest Marathi News Updates

रिकाम्या पोटी टमाटे खाण्याचे फायदे जाणून थक्क व्हाल, जाणून घ्या टमाट्याचे फायदे

रिकाम्या पोटी टमाटे खाण्याचे फायदे जाणून थक्क व्हाल, जाणून घ्या टमाट्याचे फायदे

भारतीय किचन मधल्या सर्वात महत्वाच्या घटकांपैकी एक म्हणजे लाल टमाटे. टमाट्याच्या उपयोगाशिवाय भाजी बाणाने हे अगदी क्वचितच आढळते. टमाट्यामुळे भाजीला चव येते. पण तुम्हाला जाणून आश्चर्य वाटेल कि टमाट्यामध्ये आपल्या आरोग्याला निरोगी ठेवण्यासाठी अनेक गुण आहेत. चालत तर मग याबद्दल अधिक माहिती घेऊया.

टोमॅटोचे अनेक आरोग्य फायदे देखील आहेत आणि टोमॅटो अधिक रुचकर बनवतात. हे अनेक प्रकारे सेवन केले जाऊ शकते. त्यात टोमॅटो सॉस, भाज्या, सूप किंवा ज्यूसचाही समावेश होतो. तसेच, तो सॅलडच्या स्वरूपात आहाराचा भाग असू शकतो . खरं तर , टोमॅटोमध्ये व्हिटॅमिन सी , व्हिटॅमिन ए, कॅल्शियम आणि पोटॅशियम सारख्या महत्त्वपूर्ण घटकांचा समावेश आहे. एवढेच नाही तर टोमॅटोचे नियमित आणि योग्य सेवन केल्यास रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करता येते.

तज्ज्ञांच्या मते, टोमॅटोपासून बनवलेल्या गोष्टी सकाळी रिकाम्या पोटी खाणे देखील आरोग्यदायी असते आणि ही पद्धत खूप फायदेशीर ठरते. सकाळी रिकाम्या पोटी टमाटे खाल्ल्यावर पुढील आरोग्यविषयक फायदे होतात.

प्रतिकारशक्ती वाढते 

कोरोनाच्या या युगात रोगप्रतिकारक शक्तीचे महत्त्व आपल्या सर्वांना माहीत आहे. अशा परिस्थितीत बहुतेक लोक ही शक्ती  वाढवण्यासाठी विविध पद्धतींचा अवलंब करत आहेत. रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी तुम्ही टोमॅटो देखील उपयोगी आहे.  टोमॅटो व्हिटॅमिन सीच्या कमतरतेची पूर्तता करून शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवू शकतो. सकाळी रिकाम्या पोटी टोमॅटोचा रस पिऊन दिवसाची सुरुवात करा आणि निरोगी रहा.

वजन नियंत्रण

तज्ञांच्या मते, ज्या लोकांना वजन कमी करायचे आहे त्यांनी दररोज सकाळी रिकाम्या पोटी दोन ग्लास टोमॅटोचा रस प्यावा. असे केल्याने तुमचे वजन झपाट्याने कमी होऊ शकते आणि काही दिवसांत लठ्ठपणापासून मुक्ती मिळते. टोमॅटोचा रस पिण्याव्यतिरिक्त त्याची साल देखील खा. तज्ज्ञांच्या मते, टोमॅटोच्या साली मध्ये फायटोकेमिकल्स असतात, जे शरीरासाठी खूप महत्त्वाचे मानले जातात.

पोटाची समस्या 

पोटाचा त्रास असेल तर जेवायला आवडत नाही. पोटात उष्णतेची समस्या असल्यास सकाळी रिकाम्या पोटी टोमॅटोचा रस प्या. यामुळे तुमचे पोट थंड होईल आणि त्याच वेळी तुम्हाला दिवसभर बरे वाटेल. टोमॅटो खाल्ल्याने तुमचे शरीर दिवसभर ऊर्जावान राहते.

दृष्टी

डोळे निरोगी ठेवण्यासाठी आणि त्यांची चमक वाढवण्यासाठी डॉक्टर हिरव्या भाज्या खाण्याचा सल्ला देतात. दृष्टी सुधारण्यासाठी रिकाम्या पोटी टोमॅटोचे सेवन करणे चांगले. असे केल्याने डोळ्यांनाच नाही तर त्वचेलाही फायदा होतो. असे म्हणतात की रिकाम्या पोटी टोमॅटोचा रस प्यायल्याने त्वचेची समस्या दूर होते आणि ती ग्लो करू लागते .

Leave a Reply